![🌟](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t39/1.5/16/1f31f.png)
จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 ถึงขณะนี้จังหวัดเลยยังคงเป็นหนึ่งในพื้นที่ควบคุมสูงสุด และอำเภอภูหลวงเป็นพื้นที่ที่พบผู้ป่วยติดเชื้อมากเป็นอันดับสองของจังหวัดเลย โรงพยาบาลภูหลวง ได้รับรักษาผู้ป่วยติดเชื้อในเขตอำเภอภูหลวงและอำเภอใกล้เคียง รวมถึงผู้ป่วยที่ขอกลับมารักษาตัวยังภูมิลำเนาเป็นจำนวนมาก จึงจำเป็นต้องขยายกำลังการรักษาสู่โรงพยาบาลสนาม ส่งผลให้อุปกรณ์การแพทย์หลายรายการไม่เพียงพอต่อการปฏิบัติงานของบุคลากรทางการแพทย์ในการดูแลรักษาผู้ป่วย