![📍](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t86/1.5/16/1f4cd.png)
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชธาตุพนม เป็นโรงพยาบาลประจำอำเภอธาตุพนม ขนาด 120 เตียง และยังรับการส่งต่อผู้ป่วยโควิด-19 จากโรงพยาบาลใน 4 อำเภอ คือ โรงพยาบาลนาแก โรงพยาบาลเรณูนคร โรงพยาบาลวังยาง และโรงพยาบาลปลาปาก แต่โรงพยาบาลฯ มีเครื่อง PAPR เพียง 1 ชุด ซึ่งไม่เพียงพอต่อบุคลากรทางการแพทย์ที่ต้องดูแลรักษาผู้ป่วยโควิด-19